THINK OVERSEAS CENTRE
Hotline: 0909 668 772

Canada tiếp tục gia hạn chương trình CES 2018

27/09/2017 - 21:11

Chương trình CES là tên gọi tắt của chương trình Canada Express Study do Tổng lãnh sự quán Canada tại Việt Nam triển khai lần đầu từ ngày 01/03/2016 và kéo dài đến hết tháng 08/2017.

Hiện nay, sau khi kết thúc đợt đầu, Chương trình CES 2018 sẽ tiếp tục được gia hạn tiếp trong năm 2018 cho đến khi có thông báo mới. Nhằm thúc đầy quá trình cấp xét thị thực cho sinh viên Việt Nam có mong muốn theo học tại các trường Cao Đẳng, Đại Học tại khắp tỉnh bang Canada.

Chương trình CES được sự hỗ trợ bởi ngân hàng Scotiabank – tổ chức tài chính đứng đầu Canada đồng ý cho sinh viên cơ hội sở hữu giấy chứng nhận đầu tư đảm bảo, đáp ứng yêu cầu chứng minh tài chính của chương trình Canada Study Express 2018.

Các điều kiện đối với chương trình CES 2018 không có sự thay đổi. Chỉ có danh sách trường được bổ sung thêm 10 trường (trong đó có 4 trường ở Ontario, 3 trường ở British Columbia, 1 trường ở Quebec, 1 trường ở Nova Scotia, 1 trường ở Sakatchewan). Nay các trường đã mở rộng ở khắp các tỉnh bang Canada, tạo điều kiện thuận lợi hơn cho các bạn du học sinh chọn lựa cơ sở giáo dục phù hợp.

Chương trình CES

Chương trình CES

Ưu điểm chương trình CES

  • Ưu tiên trong quá trình xét thị thực
  • Thời gian xét thị thực nhanh
  • Thủ tục chứng minh tài chính đơn giản
  • Học tại những trường chất lượng với mức học phí hợp lý
  • Nhiều chương trình thực tập hưởng lương
  • Được phép làm thêm khi đang học tại Canada
  • Cơ hội ở lại Canada làm việc từ 1-3 năm ngay sau khi tốt nghiệp.

Điều kiện tham gia chương trình:

  • Được nhận vào một khóa học toàn thời gian, nằm trong danh sách những trường trong chương trình CES
  • Bằng chứng đã chi trả học phí trong vòng 1 năm
  • Đạt tối thiểu IELTS 5.0 trở lên (không có kỹ năng nào dưới 4.5) trong 2 năm gần nhất
  • Mua giấy chứng nhận đầu tư đảm bảo (GIC) từ ngân hàng Scotiabank trị giá 10,000 CAD để chi trả sinh hoạt phí trong năm đầu tiên tại Canada

Quy trình nộp hồ sơ:

  • Nộp hồ sơ xin cấp thị thực 60 ngày trước ngày nhập học
  • Tiến hành khám sức khỏe tối thiểu 1 tuần trước ngày nộp hồ sơ xin thị thực

Danh sách những trường trong chương trình CES

Các trường nằm trong danh sách chương trình CES nằm ở khắp các tỉnh bang tại Canada. Danh sách này có 55 trường như sau:

TỈNH/BANG TÊN TRƯỜNG WEBSITE
ONTARIO Algonquin College algonquincollege.com
Cambrian College cambriancollege.ca
Canadore College canadorecollege.ca
Centennial College of Applied Arts & Technology centennialcollege.ca
Conestoga College conestogac.on.ca
Confederation College of Applied Arts & Technology confederationc.on.ca
Durham College durhamcollege.ca
Fanshawe College fanshawec.ca
Fleming College flemingcollege.ca
George Brown College georgebrown.ca
Georgian College georgiancollege.ca
Humber College humber.ca
Lambton College of Applied Arts & Technology lambton.on.ca
Loyalist College loyalistcollege.com
Mohawk College mohawkcollege.ca
St. Clair College stclaircollege.ca
Seneca College of Applied Arts & Technology senecacollege.ca
Niagara College niagaracollege.ca
Northern College northernc.on.ca
Sault College saultcollege.ca
Sheridan College sheridancollege.ca
St. Lawrence College stlawrencecollege.ca
BRITISH COLUMBIA British Columbia Institute of Technology (BCIT) bcit.ca
Camosun College camosun.ca
Capilano University capilanou.ca
College of New Caledonia cnc.bc.ca
College of the Rockies cotr.bc.ca
Emily Carr University ecuad.ca
Douglas College douglascollege.ca
Kwantlen Polytechnic University kpu.ca
Langara College langara.ca
North Island College nic.bc.ca
Northwest Community College nwcc.bc.ca
Okanagan College okanagan.bc.ca
Selkirk College selkirk.ca
University of Fraser Valley ufv.ca
Vancouver Island University viu.ca
Northern Lights College nlc.bc.ca
Thompson Rivers University tru.ca
Vancouver Community College vcc.ca
ALBERTA Lakeland College lakelandcollege.ca
Bow Valley College bowvalleycollege.ca
Medicine Hat College mhc.ab.ca
Northern Alberta Institute of Technology (NAIT) nait.ca
NorQuest College norquest.ca
Southern Alberta Institute of Technology (SAIT) sait.ca
MANITOBA Manitoba Institute of Trades & Technology mitt.ca
Red River College of Applied Arts, Science & Technology rrc.ca
Assiniboine College assiniboine.net
NEW BRUNSWICK New Brunswick Community College nbcc.ca
NOVA SCOTIA Faculty of Agriculture of Dalhousie University dal.ca
SASKATCHEWAN Saskatchewan Polytechnic saskpolytech.ca
Parkland Collge parklandcollege.sk.ca
QUEBEC Lasalle College lasallecollege.com
NEWFOUNDLAND Marine Institute mi.mun.ca

Vì sao nên chọn chương trình CES

Hiện nay tại Canada đang có nhu cầu về nguồn nhân lực vô cùng lớn. Vì thế, đây là cơ hội cho các bạn học sinh, sinh viên Việt Nam có mong muốn du học và định cư tại Canada thì đây là thời điểm thích hợp nhất. Với thời gian học ngắn, chi phí tiết kiệm, học phí rẻ hơn so với Mỹ, Úc… Thì học tập và làm việc tại một đất nước phát triển như Canada là hoàn toàn xứng đáng.

Xét theo nhu cầu lao động tại Canada, danh mục ngành nghề ưu tiên định cư tại Canada đang rộng mở với các ngành học được sinh viên lựa chọn nhiều như: Khoa học ứng dụng, Kinh Doanh, Y tế, Kĩ sư, Công nghệ thông tin, điều dưỡng, chăm sóc sức khỏe…

Xem thêm bài viết liên quan: